Trang chủChia sẻ kinh nghiệm

Lỗi không xi nhan phạt bao nhiêu tiền?

· vào 2017-11-24 · lượt xem: 532

Khi tham gia giao thông không phải ai cũng biết lỗi không xi nhan phạt bao nhiêu tiền? Để biết chi tiết về hành vi và mức xử phạt của lỗi không xi nhan thì các bạn theo dõi bài viết dưới đây.

Lỗi không xi nhan phạt bao nhiêu tiền?

Trong bộ luật giao thông đã quy định rõ ràng về những hành vi không xi nhan khi chuyển hướng, chuyển làn hay dừng, đỗ mà không có tín hiệu báo trước và có các mức phạt cụ thể cho từng loại phương tiện vi phạm lỗi này.

Lỗi không xi nhan đối với ô tô

Lỗi không xi nhan đối với ô tô

Theo luật giao thông ở Điều 5 Nghị định số 171/2013/NĐ-CP ngày 13/11/2013 đã chỉ rõ những người điều khiển ô tô và tất cả các loại xe tương tự với xe ô tô mà không có tín hiệu xi nhan báo trước sẽ bị phạt tiền theo các trường hợp cụ thể dưới đây:

  • Chuyển làn đường(trừ trường hợp chạy trên đường cao tốc): Phạt từ 300 nghìn đồng đền 400 nghìn đồng.
  • Chuyển làn khi chạy trên đường cao tốc: Phạt từ 800 nghìn đồng đến 1 triệu 200 nghìn đồng.
  • Chuyển hướng(trừ trường hợp đi theo đường cong không giao nhau): Phạt từ 600 nghìn đồng đến 800 nghìn đồng.
  • Lùi xe: Phạt từ 300 nghìn đồng đến 400 nghìn đồng.
  • Dừng, đỗ xe: Phạt từ 100 nghìn đồng đến 200 nghìn đồng.

Ngoài việc thực hiện phạt tiền người điều khiển xe ô tô hoặc các loại xe tương tự xe ô tô còn bị giữ Giấy phép lái xe 1 tháng.

Lỗi không xi nhan đối với xe mô tô, xe gắn máy

Lỗi xi nhan đối với xe mô tô, xe gắn máy, xe máy điện

Theo luật giao thông ở Nghị định 46/2016/NĐ-CP có hiệu lực từ 1/8/2016 quy định:

  • Đối với trường hợp vượt không có tín hiệu báo trước: Tất cả những người điều khiển, những người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy(tính cả xe máy điện), những loại xe tương tự xe mô tô, xe gắn máy sẽ bị phạt từ 60 nghìn đồng đến 80 nghìn đồng.
  • Chuyển hướng: Đối với những trường hợp vi phạm không giảm tốc độ khi chuyển hướng hoặc không có tín hiệu báo chuyển hướng khi rẽ (trừ trường hợp đường cong của đoạn đường bộ không giao nhau cùng mức) sẽ bị phạt tiền từ 300 nghìn đồng đến 400 nghìn đồng.

Đối với xe máy kéo, xe máy chuyên dụng

Theo luật giao thông tại Điều 7 Nghị định số 171/2013/NĐ-CP ngày 13/11/2013 đã quy định với những người điều khiển xe máy kéo, xe máy chuyên dụng chuyển làn đường không đúng nơi quy định hoặc không có tín hiệu báo trước khi chuyển làn khi đang chạy trên đường cao tốc sẽ bị phạt tiền từ 400 nghìn đồng đến 600 nghìn đồng. Ngoài ra, khi xảy ra tai nạn giao thông chủ điều khiển xe máy kéo sẽ bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe còn người điều khiển xe máy chuyên dụng có chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức về luật giao thông đường bộ 2 tháng.

Tất cả luật giao thông đưa ra nhằm giúp người dân hiểu biết những điều cơ bản khi tham gia giao thông, an toàn cho bạn và người thân khi tham gia giao thông. Bạn là người nắm rõ luật giao thông thì chắc chắn rằng bạn là người tham gia giao thông an toàn. Nên Việt Nam chúng ta có câu "An toàn giao thông là hạnh phúc của mọi nhà".

Đánh giá 6 sao

bảo hiểm trách nhiệm dân dự bắt buộc xe ô tô là loại hình bảo hiểm mà chủ xe cơ giới bắt buộc phải tham gia khi lưu thông trên đường

Tìm hiểu về bảo hiểm trách nhiệm dân dự bắt buộc xe ô tô

liên hệ

Tầng 4, 87 AFOFFICE BUILDING, Vương Thừa Vũ, Thanh Xuân, Hà Nội
Lầu 2, Tòa nhà MT, sô 47 Hồ Bá Kiện, Phường 15, Quận 10, TP HCM
Hotline: 097 999 6422
Hotline 2: 1900 636329
Email: doitac@sanxeoto.com
DMCA.com Protection Status
Liên hệ